เมื่อเวลา 10.00 น. วันที่ 4 มิ.ย. นายภาคิน ปานประเสริฐ ปลัดอำเภอบ้านบึง จ.ชลบุรี เป็นประประธานเปิดงานประเพณีวิ่งควายคราดนา ที่สนามบ้านชั่วคราวบ้านมาบไผ่ หมู่ 2 ต.มาบไผ่ อ.บ้านบึง โดยมีนายชลิต โกสินทรจิตต์ นายก อบต.มาบไผ่ กล่าวรายงานวัตถุประสงค์การจัดงาน มีคณะผู้บริหาร สมาชิก กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน ร่วมจัดงาน
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/06/1685861633048-1024x577.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/06/1685864388356.jpg)
นายก อบต.มาบไผ่ กล่าวว่า การจัดงานครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นการอนุรักษ์และสืบสานวัฒนธรรมประเพณีที่ดีงามของท้องถิ่นให้คงอยู่ต่อไป รวมทั้งเป็นการสร้างความรัก ความสามัคคี ความร่วมมือ ความสนุกสนาน และผูกมิตรไมตรีที่ดีต่อกันของประชาชนในพื้นที่
สำหรับการแข่งขันในครั้งนี้มีหลายรุ่น อาทิ ควายรุ่นใหญ่, รุ่นจิ๋วใหญ่, รุ่นจิ๋วเล็ก, รุ่นจิ๋วพิเศษ, และรุ่นซูเปอร์จิ๋ว และควายรุ่นป้ายแดง ที่เพิ่งเข้าแข่งขันเป็นครั้งแรก
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/06/1685861655326.jpg)
ส่วนที่สร้างความฮือฮาได้รับความสนใจเป็นอย่างมาก ได้แก่ ควายของผู้ใหญ่บอย วัชระ อินทมาพลอย หมู่ 11 ต.หมอนนาง อ.พนัสนิคม เป็นควายเพศผู้ ชื่อ เพชรมงคล อายุ 18 เดือน มีผู้มาขอซื้อในราคา 2.5 ล้าน แต่เจ้าตัวยังไม่ยอมขาย โดยเจ้าเพชรมงคล เป็นความที่มีลักษณะสวยงามมาก โดยชนะการประกวดมาแล้ว 4 สนาม ใน จ.มหาสารคาม, หนองบัวลำภู, สุรินทร์ และพิษณุโลก