เมื่อเวลา 13.00 น. วันที่ 29 พ.ค. นายเสาร์ บุญยอ นายกสมาคมกู้ภัยพระไชยเชษฐาธิราช อำเภอสุวรรณคูหา จังหวัดหนองบัวลำภู นำ เปิดเผยว่า เจ้าหน้าที่ได้นำร่างของเด็กชายบี (นามสมมุติ) อายุ 8 ขวบ จากโรงพยาบาลสุวรรณคูหา ไปส่งศพผ่าชันสูตรที่ภาควิชานิติเวชศาสตร์ โรงพยาบาลศรีนครินทร์ จ.ขอนแก่น ที่เสียชีวิตในบ่อส้วม ทราบผู้ต้องหาภายหลังคือ นายสมโฮง นันทา อายุ 55 ปี อยู่บ้านเลขที่ 81 หมู่ 4 ต.กุดผึ้ง อ.สุวรรณคูหา ซึ่งเป็นลุงแท้ๆ ทำร้ายร่างกายจนเสียชีวิต ก่อนจะนำร่างไปทิ้งลงในบ่อส้วมหลังบ้านดังกล่าว
เหตุเกิดเมื่อวันที่ 27 พ.ค. ที่ผ่านมา โดยนายถาวร นันทา อายุ 46 ปี ซึ่งเป็นบิดาของเด็กชายบี เล่าว่า ปกติในช่วงเย็นๆ หลังจากที่ตนไปขายไอศกรีมตามหมู่บ้าน ขากลับจะเห็นลูกวิ่งมาหา แต่ในช่วงเย็นวันนั้น ไม่เห็นลูกมาหา แต่ก็ไม่ได้เอะใจอะไร คิดว่าคงไปเล่นกับเพื่อนๆ ซึ่งในเวลาต่อมา ตนเองได้ออกตามหาลูกชายแต่ก็ไม่พบ พอตกค่ำ คิดว่าลูกคงจะกลับมานอนบ้านกับยาย และลุงที่บ้าน ส่วนตนเองก็ออกไปนอนทุ่งนา
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/05/29052023_133298224612487931_GateWay.jpg)
พอตื่นเช้าวันที่ 28 พ.ค. 66 ตนเองกลับมาจากไปนอนที่กระท่อมนาเข้ามาในหมู่บ้าน แต่ก็ไม่พบลูก และถามหาลูกก็ไม่มีใครทราบและถามพี่ชายก็ไม่ยอมพูดไม่ยอมจาอะไร ต่อมาในวันเดียวกันเวลาประมาณ 07.00 น. ภายหลังตนเองและญาติได้เดินไปหลังบ้าน เห็นฝาบ่อส้วมปิดผิดปกติ ก็เลยเปิดดู ตนเองถึงกับผงะ เมื่อพบลูกชายอยู่ในบ่อส้วม ในบริเวณหลังบ้านที่เกิดเหตุ จึงแจ้งให้เจ้าหน้าที่ตำรวจทราบและร่วมกันชันสูตรพลิกศพ
ขณะที่เจ้าหน้าที่ตำรวจ ได้นำตัว นายสมโฮง นันทา อายุ 55 ปี ซึ่งเป็นพี่ชายของนายถาวร และลุงแท้ๆ ของน้องบี และอยู่บ้านเดียวกันไปดำเนินการสอบสวน เค้นสอบปากคำ จนในที่สุดนายสมโฮง ยอมรับสารภาพว่า เป็นคนลงมือทำร้ายน้องบีจนเสียชีวิต เหตุเพราะโมโหหลาน จากนั้นได้นำร่างของน้องบี ไปทิ้งลงในบ่อส้วมหลังบ้าน
โดยเจ้าหน้าที่ตำรวจ คาดว่าขณะที่นายสมโฮง ผู้ก่อเหตุมีโรคประจำตัว และอยู่ในระหว่างการพักรักษาตัว ก่อนก่อเหตุอาจจะมีความเครียด และหลานอาจจะดื้อจึงลงมือก่อเหตุ ซึ่งเจ้าหน้าที่จะได้นำตัวไปดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป