“เจ้าเจ” อิศเรศ น้อยใจบุญ อดีตนักเตะ บางกอก เอฟซี วัย 27 ปี โดนโทษแบนจาก สมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทยฯ 3 ปี จากโทษที่เขาไปศอกใส่ “ฮอลล์” ศุภสัณฑ์ เรืองศุภนิมิตร นักเตะ มหาวิทยาลัยนอร์ทกรุงเทพ ในเกมไทยลีก 3 รอบแชมเปี้ยนส์ลีก เมื่อวันอาทิตย์ที่ 13 มี.ค.65 จน ศุภสัณฑ์ ต้องเย็บ 24 เข็ม และกระดูกใบหน้าร้าว และเข้าแจ้งความกับตำรวจแล้ว
โดยหลังจาก คณะกรรมการสอบสวนจรรยานักกีฬาฟุตบอล ประชุมเมื่อวันพฤหัสบดีที่ผ่านมา และได้สรุปบทลงโทษเสนอ ต่อ พล.ต.อ.สมยศ พุ่มพันธุ์ม่วง นายกสมาคมฯ ไปนั้น ล่าสุด พล.ต.ท.อำนวย นิ่มมะโน ประธานคณะกรรมการสอบสวนจรรยานักกีฬาฟุตบอล เปิดเผยว่า พล.ต.อ.สมยศ ลงนามคำสั่งตามที่คณะกรรมการสอบสวนฯ เสนอบทลงโทษขึ้นไปแล้ว จะมีผลทันที โดยโทษดังกล่าวที่เสนอไปคือ การกระทำของ อิศเรศ ซึ่งเป็นนักกีฬาอาชีพที่อยู่ในความดูแลของสมาคมกีฬาฟุตบอลฯ เป็นการกระทำที่มีเจตนาจงใจละเมิดต่อกฎหมาย ทำร้ายร่างกายผู้อื่นด้วยวิธีการที่รุนแรงจนได้รับบาดเจ็บสาหัส เห็นควร ห้ามไม่ให้ อิศเรศ มีส่วนร่วมหรือเกี่ยวข้องกับกีฬาฟุตบอลที่สมาคมฯ จัดขึ้น เป็นเวลา 3 ปี นับตั้งแต่มีคำสั่งนี้เป็นต้นไป
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/03/ศอก1-1-1024x682.jpeg)
ตามระเบียบข้อบังคับว่าด้วยจรรยา สำหรับนักกีฬาอาชีพและบุคลากรกีฬาอาชีพ ในความดูแลของสมาคมกีฬาฟุตบอลแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ พ.ศ. 2560 หมวด 1 จรรยาของนักกีฬาอาชีพและบุคลากรกีฬาอาชีพ ข้อ 3(4) หมวด 2 กลไกและระบบการบังคับใช้จรรยาข้อ 7 ประกอบกับ หมวด 3 บทกำหนดโทษ ข้อ 10.12