กำลังกลายเป็นอีกหนึ่งเรื่องราวที่ชาวเน็ตบนโลกออนไลน์ให้ความสนใจ และต่างเข้ามาแสดงความคิดเห็นกันเป็นจำนวนมาก ภายหลังสมาชิกผู้ใช้เฟซบุ๊กรายหนึ่งได้โพสต์ข้อความเล่าเรื่องของน้องสาวที่ติดโควิด-19 ที่ญี่ปุ่น แต่กลับไม่ได้รับการรักษาที่ดี แต่เมื่อกลับมาที่ประเทศไทย ได้รับการรักษาดีจนหายเป็นปกติ โดยได้ระบุเรื่องราวไว้ว่า
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/02/1645239744557.jpg)
“คือส่วนตัวเอาตรงๆ เลยนะครับ ตอนนี้ไม่ปลื้มระบบสาธารณสุขของญี่ปุ่นเลย ก่อนหน้านี้เคยออกข่าวเรื่องการเตรียมการรับมือกับการแพร่ระบาดในระลอกที่ 6 เสียดิบดี แต่พอเอาเข้าจริงๆ แล้วปรากฏว่าไม่ได้เรื่องเลย การสาธารณสุขถือว่าล้มเหลวโดยสิ้นเชิง คนตายเยอะมากในทุกวัน ทั้งๆ ที่เตียงและอุปกรณ์การแพทย์ในโรงพยาบาลก็มีอยู่เหลือเฟือ แต่ระบบการแพทย์ล้มเหลว ทุกวันนี้นอกจากรถพยาบาลจะไม่มารับคนป่วยแล้วนะ ใครป่วยติดเชื้อคุณต้องเรียกรถแท็กซี่เองนะเออ
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/02/274140021_5384021305047016_1166929019747899618_n.jpg)
รู้ไหม แล้วทีนี้รถแท็กซี่ก็จะเอาคุณไปทิ้งไว้หน้าโรงพยาบาล ทีนี้โรงพยาบาลเอกชนส่วนใหญ่ก็ไม่รับรักษาให้หรอก คนถึงตายเยอะไง เพราะให้ไปรักษาตัวเองที่บ้าน หมอก็ไม่พอไปดูไม่ได้ทุกคนอยู่แล้ว สาธารณสุขเขตหรือเจ้าหน้าที่อำเภอก็งานล้นมืออาจจะโทรศัพท์มาถามได้บ้างนิดหน่อยวันสองวัน และที่สำคัญเลยก็คือไม่มีการจ่ายยาอะไรให้อุ่นใจเลยนะเว้ย เชิญคุณกลับบ้านไปดูแลตัวเองแบบตามยถากรรม คนถึงตายเยอะยังไงล่ะครับ เรื่องจริงๆ นะไม่ใช่มาใส่ร้ายอะไร หลายๆ คนป่วยและต้องดูแลตัวเองแบบโดดเดี่ยว ก็เครียดจนอาการทรุดหนักและเสียชีวิตในท้ายที่สุด
น้องผู้หญิงคนไทยในญี่ปุ่นคนหนึ่งเล่าเรื่องของตัวเองมายาวเหยียดว่า ติดโควิดรัฐบาลญี่ปุ่นไม่ดูแลอะไรเลย กักตัวอยู่บ้านจนอาการดีขึ้น เธอจึงตัดสินใจกลับเมืองไทย ถึงสนามบิน เธอแจ้งทางการว่าเธอติดโควิดที่ญี่ปุ่นหายแล้วแต่ยังมีอาการป่วยเหลืออยู่ เธอเข้ากักตัวในโรงแรม หมอไทยตรวจพบว่าเธอติดโควิดจริงๆ จึงนำตัวเข้ารักษาในโรงพยาบาลและเธอได้รับยารักษาโควิด เมดอินแจแปนด้วย แต่แพทย์ญี่ปุ่นไม่กล้าใช้
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/02/274197969_5384082581707555_5178071759222035568_n.jpg)
สรุปเอาเป็นว่า น้องเกือบตายเพราะญี่ปุ่น แต่ไปถึงเมืองไทยปานขึ้นสวรรค์ หมอดูแลรักษาดีมากกก ตอนนี้อาการดีขึ้นมากแล้ว และวันนี้น้องออกจากโรงพยาบาลแห่งหนึ่งที่กรุงเทพฯ แล้ว กราบขอบพระคุณการสาธารณสุขประเทศไทยและรัฐบาลไทยด้วยนะครับ ถ้าผมติดโควิดก็จะกลับบ้านเหมือนกันนั่นแหละ 555 ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ เพราะ ณ ตอนนี้ ญี่ปุ่นพึ่งไม่ได้แล้วจ้า หมายเหตุ อาจจะแตกต่างกันตามประสบการณ์และตามสถานการณ์ในแต่ละภูมิภาคของญี่ปุ่นนะครับ อย่าด่าต๋อมนะ”..
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/02/1645239797556.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/02/1645239839591.jpg)