เมื่อวันที่ 18 ม.ค. จากกรณีคุณแม่วัย 41 ปี ประกาศตามหาลูกชายวัย 12 ขวบ ที่ถูกลักพาตัวเรียกค่าไถ่ โดยแจ้งไปทางเพจ อยากดังเดี๋ยวจัดให้ รีเทิร์น part 3 ช่วยเป็นสื่อกลางช่วยตามหาลูกชาย ที่หายออกจากบ้านย่านรังสิต จ.ปทุมธานี พร้อมรถจักรยานยนต์ CPR สีดำคาดแดง ทะเบียน 9207 กทม. เวลาประมาณ 00.30 น. ของวันที่ 16 ม.ค.ที่ผ่านมา
ขณะเดียวกันคุณแม่ก็ได้เดินทางเข้าแจ้งความที่ สภ.ประตูน้ำจุฬาลงกรณ์ จ.ปทุมธานี พร้อมนำหลักฐานแชตเรียกค่าไถ่ไปให้ตำรวจแกะรอย จากการตรวจสอบพิกัดมือถือสุดท้ายพบว่าอยู่ที่ จ.หนองบัวลำภู
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/01/003-3-777x1024.jpg)
โดยข้อความข่มขู่เรียกค่าไถ่จากเฟซบุ๊กหนึ่งระบุว่า อยากเห็นหน้าลูกชายไหม อยากเห็นลูกสภาพครบ 32 หรือไม่ ถ้าไม่อยากให้ลูกเจ็บตัว หาเงิน 12,000 บาท มาแลกกับตัวลูกชาย ถ้าไม่ได้ก็ขอนิ้วลูกชายสักข้างแทน ขณะที่แม่ก็บอกว่าตกงาน และเพิ่งได้เริ่มงานใหม่ มีเงินติดตัว 4,800 บาทเท่านั้น และขอต่อรองจากคนที่เรียกค่าไถ่เหลือ 3,000 บาท โดยห้ามนำเรื่องนี้ไปบอกใคร
ล่าสุดมีรายงานว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจได้พบตัวลูกชายวัย 12 ปีแล้ว และไม่มีใครลักพาตัวไป เด็กหนีออกจากบ้านเองเพราะแอบไปหาแฟนที่ จ.หนองบัวลำภู ส่วนการเรียกค่าไถ่คาดว่าเป็นพวกมิจฉาชีพสวมรอยทักมาหาแม่ เนื่องจากแม่ได้โพสต์ตามหาลูกชายในหลายกลุ่ม รวมถึงในกลุ่มคลองสาม ซึ่งมีชาวเน็ตหลายคนเข้ามาให้ข้อมูลว่า สมาชิกในกลุ่มคลองสาม เคยเจอเฟซบุ๊กชื่อนี้ ทักข้อความข่มขู่เรียกค่าไถ่มาแล้วหลายคน
ขอบคุณ อยากดังเดี๋ยวจัดให้ รีเทิร์น part 3