เมื่อวันที่ 14 พ.ย. นายอดิศักดิ์ ภูสิทธิ์วงศานุยุต หัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ เปิดเผยว่า ช่วงเช้าของวันนี้ อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ มีอุณหภูมิลดลงต่ำกว่า 20 องศาฯ ส่งผลให้มีนักท่องเที่ยวขึ้นไปสัมผัสอากาศหนาวบนเขาใหญ่ 2 วัน กว่าสองหมื่นคน นับว่ามียอดนักท่องเที่ยวมากขึ้นตามลำดับ ตั้งแต่อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ได้เปิดแหล่งท่องเที่ยวทุกจุดบนเขาใหญ่ เมื่อต้นเดือน พ.ย.ที่ผ่านมา ได้แก่ น้ำตกเหวนรก ลานกางเต็นท์ลำตะคอง ผาเดียวดาย น้ำตกสาริกา จ.นครนายก น้ำตกตะคร้อ แก่งหินเพิง จ.ปราจีนบุรี ภายหลังจากที่รัฐบาลได้คลายล็อคมาตรการป้องกันเฝ้าระวังการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19 โดยผ่อนผันให้ประชาชน สามารถประกอบกิจกรรมต่างๆ ได้มากขึ้นตามลำดับ ประกอบกับได้มีการฉีดวัคซีนให้กับประชาชนไปแล้วเกือบทั่วประเทศ ทำให้เกิดความมั่นใจในการไปพักผ่อนตามแหล่งท่องเที่ยวต่างๆ
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2021/11/666199-edited.jpg)
นายอดิศักดิ์ กล่าวว่า สำหรับอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ได้รับการรับรองตามมาตรฐาน SHA ซึ่งเป็นมาตรฐานความปลอดภัยด้านสุขอนามัยสำหรับนักท่องเที่ยว ขณะนี้อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ อยู่ระหว่างยื่นเรื่องเพื่อขอการรับรองตามมาตรฐาน SHA Plus ซึ่งเจ้าหน้าที่ของอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ได้รับการฉีดวัคซีนป้องกันเชื้อไวรัสโควิด ไปแล้ว 100% ทั้งนี้ ได้มีการประชุมและประเมินสถานการณ์ร่วมกับสมาคมท่องเที่ยวเขาใหญ่มาโดยตลอด นับตั้งแต่เกิดการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด ซึ่งตนได้ยืนยันกับผู้ประกอบการมาโดยตลอด ว่าจะไม่มีการปิดอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่โดยเด็ดขาด และได้เปิดให้มีการท่องเที่ยวโดยมีการควบคุมการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัส ตามมาตรการของศบค.อย่างเข้มข้น ทั้งนี้ เมื่อวันที่ 1 พ.ย. 64 ที่ผ่านมา อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ได้เปิดลานกางเต็นท์ลำตะคอง โดยนักท่องเที่ยวจะต้องได้รับการฉีดวัคซีนแล้ว อย่างน้อย 2 เข็ม มีผลตรวจ RT-PCR จากสถานพยาบาล หรือผลตรวจ ATK ไม่น้อยกว่า 72 ชั่วโมง ซึ่งนักท่องเที่ยวทุกคน ให้ความร่วมมือกับเจ้าหน้าที่เป็นอย่างดี เมื่อวันเสาร์ที่ 13 พ.ย.ที่ผ่านมา มียอดนักท่องเที่ยวเข้ากางเต็นท์ที่ลำตะคอง 578 คน ซึ่งถือเป็นสถิติสูงสุด นับแต่มีการเปิดลานกางเต็นท์ลำตะคอง ที่สามารถรองรับนักท่องเที่ยวได้จำนวนจำกัดเพียง 580 คน
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2021/11/666194-1024x768.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2021/11/666202-1024x768.jpg)
ในปีงบประมาณ พ.ศ. 2564 อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ นับเป็นอุทยานแห่งชาติที่สามารถจัดเก็บเงินรายได้ฯ เป็นอันดับสูงสุดของอุทยานแห่งชาติทั่วประเทศ 66,342,822 บาท มีนักท่องเที่ยวเข้ามาท่องเที่ยวจำนวนทั้งสิ้น 1,147,412 คน และภายหลังจากที่ได้เปิดให้บริการเต็นท์พรีเมียมไปแล้ว ปรากฏว่ามียอดจองของนักท่องเที่ยว ที่ต้องการเข้ามาใช้บริการอย่างล้นหลาม.