ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นางชนิษา วิมลวัฒนา นายกเทศมนตรีเมืองสองพี่น้อง อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี เปิดเผยว่า ตามที่เทศบาลเมืองสองพี่น้อง ได้จัดตั้งธนาคารขยะ 3 เขต ได้แก่ ธนาคารขยะ เขต 1 ชุมชนสะพานโค้ง ธนาคารขยะ เขต 2 ชุมชนรางโตนด และธนาคารขยะ เขต 3 เทศบาลเมืองสองพี่น้อง เพื่อเดินหน้าตามโครงการธนาคารขยะชุมชน ในการเปลี่ยนขยะเป็นกองทุน สร้างทุนให้ชุมชน เป็นการเพื่อลดปัญหา และปริมาณขยะ ด้วยวิธีคัดแยกขยะที่ยังมีประโยชน์ เพื่อเป็นการสร้างจิตสำนึกในการร่วมมือกันรักษาสิ่งแวดล้อม และสร้างความสามัคคีในชุมชน ด้วยกิจกรรม “MOI Waste Bank Week-มหาดไทยปักธงประกาศความสำเร็จ 1 องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น 1 ธนาคารขยะ” ตามแนวทางการขับเคลื่อนการดำเนินงานธนาคารขยะของกระทรวงมหาดไทย โดยเทศบาลเมืองสองพี่น้อง ได้กำหนดให้มีการขับเคลื่อนธนาคารขยะทั้ง 19 ชุมชน เพื่อสนับสนุนนโยบายของกระทรวงมหาดไทย ในการส่งเสริมให้องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นจัดให้มี ระบบจัดการ และกำจัดขยะมูลฝอยอย่างมีประสิทธิภาพ
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/07/100767NP@SPB222-1-1-1280x853.jpg)
ทั้งนี้ได้มอบหมายให้ นายบรรประชา อมรไตรภพ ที่ปรึกษานายกเทศมนตรีฯ นางเนาวรัตน์ วิสัยชนม์ พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ รักษาการผู้อำนวยการกองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม นางสุทิชชา แสงหมี พยาบาลวิชาชีพ นางโฉมศรี เสาวนนท์ นักวิชาการสุขาภิบาล นำเจ้าหน้าที่กองสาธารณสุขและสิ่งแวดล้อม ร่วมกับ นายดิเรก อินทร์บำรุง ประธานชุมชนสองพี่น้อง และอาสาสมัครท้องถิ่นรักษ์โลก (อถล) ร่วมกิจกรรมธนาคารขยะ รับซื้อขยะรีไซเคิล ธนาคารขยะ เขต 1 บริเวณที่ทำการชุมชนสะพานโค้ง ซึ่งประกอบด้วย ชุมชนสะพานโค้ง ชุมชนอำเภอเก่า ชุมชนนายจาง ชุมชนสองพี่น้อง ชุมชนบางใหญ่ ชุมชนไผ่หมู่ โดยสมาชิกได้นำขยะที่คัดแยกมาจากบ้าน มาขายให้กับผู้รับซื้อของเก่า โดยนำขยะที่คัดแยกแล้วมาชั่งน้ำหนัก เพื่อคำนวณเป็นเงิน และนำไปบันทึกข้อมูลลงในสมุดผู้ฝาก
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/07/100767NP@SPB222-9-1280x853.jpg)
“สมาชิกธนาคารขยะ เขต 1 ชุมชนสะพานโค้ง และอาสาสมัครท้องถิ่นรักษ์โลก (อถล) ได้นำหลักการ 3Rs ได้แก่ Reduce คือใช้น้อย Reuse คือการนำมาใช้ซ้ำ และ Recycle คือการนำกลับมาใช้ใหม่ เพื่อรณรงค์สร้างการรับรู้ ความเข้าใจ และจิตสำนึกให้ประชาชนมีส่วนร่วมในการลดปริมาณขยะ และการคัดแยกขยะที่สามารถนำไปรีไซเคิล รวมถึงจำหน่าย เพื่อให้มีรายได้กลับคืนสู่ชุมชน และเพื่อสนับสนุนส่งเสริมให้องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น กำหนดระบบสวัสดิการชุมชนร่วมกับสมาชิกธนาคารขยะ ผู้นำดี มีวิสัยทัศน์ ลูกบ้านก็มีความสุข ขอชื่นชม ธนาคารขยะ เขต 1 ชุมชนสะพานโค้ง หลังจากก่อตั้งโครงการธนาคารขยะ ได้ฝึกฝนลูกบ้านแยกขยะจากครัวเรือน นำมาฝากขาย เงินปันผลแบ่งเข้าบัญชีธนาคารลูกบ้าน นอกจากสร้างรายได้ ยังลดขยะภายในเขตเทศบาลเมืองสองพี่น้อง โดยธนาคารขยะ 3 เขต จะดำเนินการเปิดรับซื้อขยะ ทุกวันพุธ สัปดาห์ที่ 1, 3, และ 4 ของเดือน เวลา 09.00 น. จนถึงเวลา 11.00 น. เป็นต้นไป” นางชนิษา กล่าว.
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/07/100767NP@SPB222-5-1280x853.jpg)