ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ความเดือดร้อนของพี่น้องประชาชน ส่วนราชการ หน่วยงาน ที่ใช้เส้นทางสัญจรไปมา ซึ่งทาง นายชูชีพ พงษ์ไชย ผู้ว่าราชการจังหวัดแม่ฮ่องสอน นายอุดมศักดิ์ ขาวหนูนา รองผู้ว่าราชการจังหวัดแม่ฮ่องสอน นายบุญลือ ธรรมธรานุรักษ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดแม่ฮ่องสอน ที่ได้ลงพื้นที่ อ.สบเมย ก่อนหน้านี้ ได้ลงพื้นที่ดูฝายน้ำล้น ชื่นชมทั้งฝ่ายปกครองสบเมย หน่วยงานภาครัฐ เอกชน องค์กร Ngo ตลอดพี่น้องประชาชนในท้องถิ่นที่มีการประสานงาน ร่วมด้วยช่วยกันแก้ไขปัญหาในชุมชนได้เป็นอย่างดี
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/07/1-33-1280x960.jpg)
นายศราวุธ ทังดิน นายอำเภอสบเมย ได้เปิดเผยเพิ่มเติมว่า จุดดังกล่าว เป็นบริเวณลำห้วยที่เลยออกมาจากบ้านแม่ตอละ ก่อนเข้าไปยังศูนย์อพยพบ้านแม่ละอูน และบ้านห้วยมะโอ ต.แม่สามแลบ อ.สบเมย จ.แม่ฮ่องสอน ซึ่งก่อนหน้านี้บริเวณดังกล่าวเป็นสะพานแต่ถูกน้ำป่าพัดได้รับความเสียหาย ไม่สามารถสัญจรไปมาได้ หากรองบประมาณทางราชการก็จะนาน ส่งผลกระทบกับการใช้เส้นทางเข้าออก
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/07/26-2-1280x960.jpg)
ทางปกครองสบเมย จึงได้มีการปรึกษาหารือกับส่วนราชการที่เกี่ยวข้อง ชุมชน พี่น้องประชาชน ในการระดมความคิดเพื่อช่วยกันแก้ไขปัญหาดังกล่าว จึงมีมติร่วมกันในการสร้างฝายน้ำล้นขึ้น เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนในการใช้เส้นทางสัญจร ที่เกิดจากหน่วยงานภาครัฐ เอกชน พี่น้องประชาชน องค์กรเอกชน Ngo ที่ได้สนับสนุนวัสดุอุปกรณ์ต่างๆ ในการช่วยกันทำฝายน้ำล้นจนสำเร็จเสร็จสิ้นและสามารถใช้เส้นทางสัญจรได้อย่างปลอดภัยตามปกติ