เมื่อวันที่ 24 ก.พ. 67 ที่ จ.อุทัยธานี บรรยากาศการทำบุญตักบาตร ถวายภัตตาหารเช้าแด่พระภิกษุสงฆ์ เนื่องในวันมาฆบูชา ประจำปี 2567 โดยเช้าวันนี้ ที่วัดเวฬุวนาราม (วัดยาง) ต.ท่าซุง อ.เมือง จ.อุทัยธานี มีพุทธศาสนิกชนพาครอบครัวและบุตรหลาน เข้าวัดทำบุญ ตักบาตร ถวายอาหารคาวหวาน แด่พระภิกษุสงฆ์ และปล่อยสัตว์น้ำกันอย่างคึกคัก
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/02/1708736866623.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/02/1708736863070.jpg)
โดยพุทธศาสนิกชนได้แสดงตนเป็นพุทธมามกะ รักษาศีล ปฏิบัติธรรม ลด ละ เลิก อบายมุขทั้งปวง ถวายเป็นพุทธบูชาแด่องค์สัมมาสัมพุทธเจ้า ส่วนในช่วงเย็นถึงช่วงค่ำของวันนี้ วัดทุกวัดในจังหวัดอุทัยธานี ได้จัดให้มีพิธีเวียนเทียนเนื่องในวันมาฆบูชา พร้อมเพรียงกันทั่วทั้งจังหวัดอุทัยธานี อีกด้วย
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/02/1708736863032.jpg)
สำหรับวันมาฆบูชา หรือ วันคล้ายวันที่องค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงแสดงโอวาทปาติโมกข์ คือ การประกาศหลักธรรมคำสั่งสอนของพระองค์ ต่อหน้าพระอรหันต์ จำนวน 1,250 รูป ที่มาประชุมกันโดยมิได้นัดหมาย ในวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 3 ซึ่งในปีนี้ตรงกับวันเสาร์ที่ 24 ก.พ. 67