เมื่อเวลา 09.30 น. วันที่ 22 ธ.ค. ที่ โรงเรียนจิระศาสตร์วิทยา จ.พระนครศรีอยุธยา ร่วมกับ วังช้างอยุธยา แลเพนียด นำช้าง 5 เชือก แต่งชุดซานตาคลอส ได้แก่ ช้างซานต้า พลายกิ่งแก้ว, พลายศรีมงคล, พลายศรีไอยลา, พลายน้อมเกล้า, พลายมรกต แต่งกายด้วยชุดสีแดงสดใสเป็น “ช้างซานตาคลอส” พร้อมด้วย หุ่นเชิด หนุมาน ตัวละครในวรรณคดีไทย โดยมี นางวัชราภรณ์ รุ่งสาคร นายกเหล่ากาชาดจังหวัดพระนครศรีอยุธยา เดินแถวไปมอบของขวัญ ลูกโป่ง ให้กับเด็กนักเรียน ที่มีการแต่งกายสีแดงขาวสีสันสดใส เนื่องในเทศกาลคริสต์มาส โดยมีคณะครู อาจารย์ต่างชาติ พร้อมกับเหล่าซานตาคลอสตัวน้อย ร่วมแจกของขวัญ
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/12/a1-3.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/12/a7-3.jpg)
ทั้งนี้ ได้มีการแสดงโชว์ความสามารถของน้องช้าง เต้นส่ายสะโพก การเดินสองเท้า และท่าหกสูง ร่วมกับการแสดงชุดวัฒนธรรมไทยหุ่นเชิด หนุมาน สามารถสร้างเสียงหัวเราะ รอยยิ้มและความสนุกสนานให้เด็กนักเรียน
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/12/a4-4.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/12/a9-3.jpg)
สำหรับกิจกรรมดังกล่าวทางวังช้างแลเพนียด ร่วมกับทางโรงเรียนจิระศาสตร์วิทยา ได้จัดขึ้นเป็นประจำทุกปี ซึ่งปีนี้ร่วมจัดเป็นปีที่ 20 เพื่อส่งเสริมด้านการเรียนรู้ ระหว่างวัฒนธรรม ซึ่งช้างเป็นสัตว์สัญลักษณ์ประเทศไทย และเทศกาลคริสต์มาส ก็เป็นกิจกรรมการมีส่วนร่วม เพื่อการเรียนรู้วัฒนธรรมที่งดงาม แบบผสมผสาน ให้ความรู้กับนักเรียน ซึ่งเป็นอนาคตของชาติ สร้างความสุขในวันคริสต์มาส ซึ่งตรงกับวันที่ 25 ธ.ค.ของทุกปี รวมทั้งเทศกาลปีใหม่เป็นการสร้างสีสันให้กับเทศกาลวันแห่งความสุขให้ทุกคนมีแต่รอยยิ้มถือว่าเป็นกิจกรรมสากลเช่นเดียวกับหลายประเทศที่จัดขึ้นอีกด้วย.