เมื่อวันที่ 4 ก.ย. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า น.ต.ศิธา ทิวารี พรรคไทยสร้างไทย (ทสท.) โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊ก น.ต.ศิธา ทิวารี – Sita Divari ใจความว่า บินมา ตปท. 10 วัน ประเทศไทยเปลี่ยนไป ไม่เหมือนเดิม นึกถึง ความขัดแย้ง ทางการเมือง รัฐประหาร 2 ครั้ง พาประเทศถอยหลัง อยากถามแทนคนไทย กุได้ไรบ้าง(วะ)? เกือบ 20 ปีที่ผ่านมา มีสารพัดม็อบจาก 2 ขั้วอำนาจ ถ้าไม่ใช่พรรคการเมืองจัดตั้งมา ก็จะเป็นนอมินีของกลุ่มคนดีย์ ที่ผูกขาดความรักชาติศาสน์กษัตริย์ คอยหนุนหลังอยู่
ปิดแยกราชประสงค์, ปิดทำเนียบรัฐบาล, ปิดสนามบิน, Shut Down Bangkok, ขัดขวางการเลือกตั้ง จัดแม่ง สารพัดม็อบ ประชาชนต้องสังเวยชีวิตนับ 100 บาดเจ็บนับ 1,000 พิการอีกเพียบ นักท่องเที่ยวหดหาย ธุรกิจ SME เจ๊งระเนนระนาด ตลอด 20 ปีที่ผ่านมา
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/Capture-1.jpg)
อยู่ๆ ผู้มีอำนาจจากทุกฝ่าย หันมาจูบปาก ฮั้วกันดื้อๆ จับคนทุกประเภทมาเทรวม ภายใต้แคมเปญ สลายขั้ว+ก้าวข้ามความขัดแย้ง จัดสรรแบ่งเค้ก ครม.แบบไม่เห็นหัวประชาชน ทำทุกอย่างเพื่อแก้ปัญหาให้พรรคการเมือง จัดตั้งตามโผนายทุนใหญ่ ใครดูแลจ่ายตังค์ให้พรรคไหน ก็ได้กระทรวงที่เอื้อประโยชน์ให้ตนไปครอง
คำถามคือทั้งก่อม็อบ ทั้งยึดอำนาจรัฐประหารถึง 2 ครั้ง ปั่นหัวประชาชนให้ฆ่ากันเอง สร้างความขัดแย้ง พาคนไปตาย พาประเทศถอยหลังไปหลายสิบปี
ทุกฝ่ายทำร้ายประเทศไทยขนาดนี้ เมื่อมีโอกาสบริหารบ้านเมือง ทำไมไม่ทำการเมืองให้ดีขึ้น กลับทำให้มันดูแย่ลง แย่มากกว่าทั้งก่อนและหลังรัฐประหารจะทำแบบนี้ไปเพื่ออะไร?
ขอบคุณข้อมูลและภาพ น.ต.ศิธา ทิวารี – Sita Divari