จากกรณีมีคนไปพบศพนายไพบูลย์ (สงวนนามสกุล) อายุ 31 ปี และ ด.ญ.เอ (นามสมมุติ) อายุ 10 ขวบ นักเรียนชั้น ป.4 ของโรงเรียนแห่งหนึ่ง ผูกคอติดกับตัวบ้าน ลักษณะศพหันหน้าเข้าหากัน ที่บ้านเลขที่ 201/2 หมู่ 2 ต.สาวเอ้ อ.คูเมือง จ.บุรีรัมย์ สภาพศพเริ่มเน่าเปื่อย คาดเสียชีวิตมาประมาณ 3 วัน ชาวบ้านไปพบศพ เมื่อเวลา 11.00 น. วันที่ 4 ส.ค. ที่ผ่านมา
สาเหตุน่าจะมาจากความเครียดของนายไพบูลย์ หลังจากภรรยาได้หนีไปมีสามีใหม่ ทิ้งให้นายไพบูลย์ อยู่กับลูกสาวตามลำพังมาเมื่อ 5 ปีที่ผ่านมา ชีวิตความเป็นอยู่ตั้งแต่ภรรยาหนีออกจากบ้านไป อยู่ด้วยความลำบาก เพราะนายไพบูลย์ มีโรคประจำตัว คือ โรคหอบหืด ไม่สามารถไปรับจ้างทำงานหนักได้ แต่ละวันจะต้องหาปู ปลา ผัก ตามมีตามเกิดมาเลี้ยงลูกสาว ถ้าหาปลาได้มากจะเอาไปขาย ได้เงินเอาไว้ให้ลูกสาวไปโรงเรียน หลายครั้งต้องไปงัดเอาสังกะสีหลังคาบ้านไปขาย หากไม่มีเงินให้ลูกไปโรงเรียน
ความคืบหน้าเมื่อวันที่ 5 ส.ค. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า วันนี้ได้มีการทำการฌาปนกิจศพของ 2 พ่อลูก ที่วัดสาวเอ้ ต.หินเหล็กไฟ อ.คูเมือง ซึ่งบรรยากาศในงานศพ มีชาวบ้านมาร่วมงานเป็นจำนวนมาก มีนายโสภณ ซารัมย์ สส. ในพื้นที่เดินทางไปร่วมงานด้วย
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/08/vlcsnap-2023-08-05-11h17m36s805-1024x577.jpg)
โดยนางสำเนียง แสงตะวัน อายุ 60 ปี แม่ของนายไพบูลย์ หรือแอ๊ด ที่ยังทำใจไม่ได้กับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น พร้อมกับเปิดเผยว่า เท่าที่ทราบจากครูของน้องเอ ได้เขียนผู้รับผลประโยชน์ประกันอุบัติเหตุในโรงเรียน ระบุชื่อนางวนาลี แม่ของน้องเอ ซึ่งจะได้รับเงินค่าประกันการเสียชีวิตจำนวนเงิน 100,000 บาท แต่ถึงเวลานี้ยังไม่เห็นหน้าแม่น้องเอ เลย ทั้งยังปิดโทรศัพท์ บล็อกเฟชบุ๊ก ไม่สามารถติดต่อได้ จึงอยากจะฝากถึงลูกสะใภ้ ถ้าทราบข่าว ให้กลับมาเดินเอกสารเพื่อรับผลประโยชน์ประกันชีวิต เพราะเงินดังกล่าวสามารถเอามาทำบุญให้ลูกตัวเองได้ ทุกอย่างให้อภัย
สิ้นสุดทางออก! เครียดนํ้าไฟโดนตัด-เมียหนีไปมีผัวใหม่ พ่อฆ่าลูกวัย 10 ขวบก่อนผูกคอตายตาม…
ด้านนางสมปอง สุขทวี ครูสอนวิชาภาษาไทย กล่าวว่า ที่ผ่านมาระหว่างการเรียน เด็กมักจะขาดเรียนบ่อยครั้ง คาดว่าน่าจะมีปัญหาเรื่องการเงิน น้องเอ จะเดินมาโรงเรียนตั้งแต่ตอนเช้า แทบทุกครั้งจะมีภารโรง หรือครูในโรงเรียนถามว่า “เอาเงินมาโรงเรียนกี่บาท” ถ้าน้องบอกว่าเอามา 5 บาท ครูหรือภารโรง จะเอาเงินเพิ่มให้เป็น 10 บาท หรือ 20 บาทเป็นประจำ โชคดีที่โรงเรียนมีอาหารกลางวันทำให้น้องเอ อิ่มท้องไปได้ แต่ปัญหาลึกๆ ยอมรับว่าไม่รู้จะมีมากแค่ไหน