จากกรณี เด็กชาย 9 ขวบ ถูกคลื่นซัดหายไป ที่ชายหาดแม่รำพึง ต.ตะพง อ.เมือง จ.ระยอง ขณะมาพักผ่อนวันหยุดยาวกับครอบครัว ด้านนายณรงค์ศักดิ์ กรองทองนอก บิดาของเด็กที่จมน้ำ ได้เปิดเผยทั้งน้ำตาว่า พาลูกและครอบครัวมาท่องเที่ยว โดยลงเล่นน้ำกันเป็นกลุ่ม ก่อนจะโดนคลื่นซัดหายไป ต่อหน้าต่อตา โดยถูกคลื่นดูดหายไปทั้งห่วงยาง ซึ่งสามารถช่วย เด็ก 10 ขวบ ขึ้นมาได้ 1 คน ทั้งบอกถ้ารู้แบบนี้จะไม่ไปรับมาเที่ยว ตามข่าวที่เสนอไปแล้ว
เกี่ยวกับความคืบหน้าเรื่องดังกล่าว เมื่อเวลา 09.00 น. วันที่ 31 ก.ค. 66 พ.ต.ต.สุนันต์ มณีเทพ สารวัตร สอบสวน สภ.เมืองระยอง ได้รับแจ้งว่าพบศพ ด.ช.กวิน อายุ 9 ขวบ แล้ว โดยพบลอยอยู่ห่างฝั่งประมาณ 15 เมตร บริเวณลานหินขาวหินดำ หาดแม่รำพึง ต.ตะพง อ.เมือง จ.ระยอง ห่างจากจุดที่เด็กจมหายไปประมาณ 400 เมตร จึงประสานแพทย์เวร รพ.ระยอง พร้อมด้วยหน่วยกู้ภัยสว่างพรกุศลเดินทางไปตรวจสอบ
เมื่อเดินทางไปถึง เจ้าหน้าที่กู้ภัยได้ขี่เจ็ตสกี นำร่างของ ด.ช.กวิน อายุ 9 ขวบ เข้ามาริมชายฝั่ง ท่ามกลางความสลดใจแก่ผู้พบเห็น โดยสภาพศพตัวซีดขาว โดยไม่พบบาดแผลตามร่างกาย
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/07/pro-8aNS3TFh.jpeg)
ต่อมานายณรงค์ศักดิ์ อายุ 41 ปี บิดาของผู้เสียชีวิต และ น.ส.เกศรินทร์ อายุ 47 ปี มารดาของผู้เสียชีวิต พร้อมด้วยญาติ ที่พักค้างคืนอยู่ริมชายหาดแม่รำพึง เพื่อรอพบร่างลูกชาย ได้เดินทางมาถึงจุดที่พบศพ เมื่อพบเห็นร่าง บุตรชายที่ไร้ลมหายใจ ก็ถึงกับปล่อยโฮโผเข้ากอดศพลูก ท่ามกลางความเศร้าสลดของบรรดาชาวบ้านและเจ้าหน้าที่ ต่อมาเจ้าหน้าที่จึงนำศพส่งชันสูตร ที่ รพ.ระยอง
ด้าน น.ส.เกศรินทร์ มารดาของผู้เสียชีวิต ได้เปิดเผยว่า ตนเองแยกทางกับสามีตั้งแต่ลูกชายอายุ 1 ขวบ โดยตนเองพาลูกชายไปเลี้ยงดู ก่อนเกิดเหตุ นายณรงค์ศักดิ์ มาขอพาลูกชายไปเที่ยวทะเล เพราะลูกชายไม่เคยเห็นทะเลมาก่อน จึงอนุญาต แต่ก็ไม่คิดว่าจะต้องสูญเสียลูกชายไปตลอดกาล เสียใจมาก
ส่วน นายณรงค์ศักดิ์ ได้เปิดเผยว่า เสียใจมาก เมื่อคืนนอนไม่หลับเลย เฝ้ารอลูกอยู่ริมหาดทั้งคืน เตรียมพาศพลูกชายกลับไปบำเพ็ญกุศลที่ จ.ปราจีนบุรี
ด้านเจ้าหน้าที่อุทยานแห่งชาติเขาแหลมหญ้า-หมู่เกาะเสม็ด ได้มีการปักธงแดงทั่วชายหาด ตั้งแต่วันที่ 30 ก.ค. 66 เพราะมีคลื่นลมแรง พร้อมขอความร่วมมือนักท่องเที่ยวให้ปฏิบัติตาม จะได้ไม่เกิดเหตุร้ายขึ้นอีก.