จากรณีที่ วัดแคนางเลิ้ง ได้จัดพิธีงานพระราชทานเพลิงศพ นายขุมทอง เปรมมณี หรือ “น้องเบนซ์” นักเรียนชั้น ม.6 ที่เสียชีวิตจากเหตุการณ์ถังดับเพลิง CO2 ระเบิด ขณะทำการฝึกซ้อมดับเพลิง ที่โรงเรียนราชวินิตมัธยม เมื่อวันที่ 23 มิถุนายน ที่ผ่านมา
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/06/199014.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/06/199012.jpg)
เกี่ยวกับเรื่องนี้ เมื่อวันที่ 27 มิ.ย. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า กลุ่มเพื่อนนักเรียนในโรงเรียนของ “น้องเบนซ์” ต่างเขียนข้อความในใจ ใส่กระดาษโน้ตหลากสี นำมาแปะที่กระดานไวท์บอร์ดที่ตั้งอยู่บริเวณข้างเมรุ เพื่อแสดงความอาลัยแก่ น้องเบนซ์ผู้เสียชีวิต โดยข้อความต่าง ๆ ระบุไว้ว่า หากชาติหน้ามีจริง เรามาเป็นพี่น้องกันอีกนะ, ขอบคุณสำหรับทุกอย่าง, ขอบคุณทุกอย่างที่ผ่านมา, ขอบคุณทุก ๆ อย่างที่ทำเพื่อคนในห้อง, ผมจะไม่มีวันลืมพี่, พี่เป็นทั้งเพื่อนและพี่ที่ดีมาก ๆ คนหนึ่งเลย และอีกหลายข้อความ
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/06/199011.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/06/199013.jpg)
ต่อมาเวลา 15.00 น. เจ้าหน้าที่สำนักพระราชวัง และเจ้าหน้าที่สำนักป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย ร่วมกันยกโลงศพเพื่อวนรอบพระเมรุ จำนวน 3 รอบ โดยมีพ่อ-แม่ และครอบครัวของน้องเบนซ์ ครู-อาจารย์ และเจ้าหน้าสถานีดับเพลิงสามเสน รวมถึงเด็กนักเรียนโรงเรียนราชวินิต ร่วมเดินแห่รอบเมรุ โดยมีท่านเจ้าคุณพิพัฒน์วราภรณ์ เจ้าอาวาสวัดสุนทรธรรมทาน (แค นางเลิ้ง) เป็นผู้นำขบวนแห่ ท่ามกลางบรรยากาศที่เต็มไปด้วยความโศกเศร้า.
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/06/199021.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/06/199020.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/06/199023.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/06/199024.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/06/199026.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/06/199049.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/06/199048.jpg)