เมื่อวันที่ 19 เม.ย. ศูนย์วิทยุ มูลนิธิสว่างโรจนธรรมสถานสัตหีบ ได้รับแจ้งขอความช่วยเหลือจากชาวบ้าน ที่อาศัยอยู่ภายในหมู่บ้านสามัคคี 4 ต.พลูตาหลวง อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี ว่าได้มีตัวเงินตัวทองขนาดใหญ่ บุกเข้ามาภายในบ้าน ลงไปกินปลาในบ่อน้ำ เกรงสัตว์ที่เลี้ยงไว้จะได้รับอันตราย จึงส่งเจ้าหน้าที่กู้ภัยเข้าให้การช่วยเหลือ นำจับปล่อยคืนสู่ธรรมชาติ
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/04/20230410_094730-1024x577.jpg)
ที่เกิดเหตุในร่องน้ำสวนบริเวณบ้าน พบตัวเงินตัวทองขนาดใหญ่ ความยาวราว 2 เมตร มีอาการเกรี้ยวกราดดุร้าย ถูกห้อมล้อมไปด้วยสุนัขพันธุ์ไทย 4 ตัว ซึ่งเจ้าของบ้านเลี้ยงไว้เฝ้าบ้าน ทำให้ทั้งสองฝ่ายเกิดการปะทะกัน เจ้าที่หน่วยกู้ภัยจึงได้เข้าทำการหย่าศึก ก่อนนำห่วงเชือกคล้องบริเวณคอตัวเงินตัวทอง จับกุมตัวไว้ได้สำเร็จ
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/04/20230410_0948210-1024x577.jpg)
ส่วนสาเหตุของการบุกเข้ามาของตัวเงินตัวทองครั้งนี้ เจ้าของบ้าน เผยว่า น่าจะมาจากอากาศช่วงนี้ร้อนจัด ประกอบกับตัวเงินตัวทองได้ลงไปในบ่อน้ำ กินปลาไปจำนวนมาก และได้เคยเข้ามาอาละวาดลักษณะเช่นนี้หลายครั้ง เคยถึงขั้นปะทะเดือดกับสุนัข ใช้หางฟาดจนหน้าตาแตก สุดท้ายมาจนมุม ถูกจับตัวไว้ได้ในที่สุด.
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/04/20230410_094842-1024x577.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/04/20230410_0953080-1024x577.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/04/20230410_100008-1024x577.jpg)