เมื่อวันที่ 22 มี.ค. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายษิทรา เบี้ยบังเกิด หรือทนายตั้ม ทนายความ โพสต์ภาพเงินเป็นปึก 6 ปึก แบ่งใส่ถุงกระดาษ ถุงละ 3 ปึก ผ่านเพจ “ษิทรา เบี้ยบังเกิด เลขาธิการมูลนิธิทีมงานทนายประชาชนฯ” พร้อมข้อความระบุว่า “แฉไป ไถไป”
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/03/Captureษ0.jpg)
นอกจากนี้ ทนายตั้ม ยังระบุในคอมเมนต์เพิ่มเติมรายละเอียดว่า “คนที่คุณเห็นอาจจะไม่เป็นอย่างที่คิด หมดศรัทธา” และ “ไถสีเทามา 50 ล้าน บริจาคเอาหน้าทีละ 3 ล้าน สร้างภาพกลับตัวกลับใจ ผมไม่อยากสวนกระแสนะครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชื่นชมมาตลอด แต่พอรู้ความจริงแล้ว มันหมดรักเลยจริงๆ ผมไม่อยากให้มีอาชีพแบบนี้ สร้างประเด็นข่าว ตีๆ แล้วไถ ใครยอมจ่ายก็ไม่พูดถึง เราจะยกย่องคนแบบนี้เป็นฮีโร่จริงหรือครับ”
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/03/Captureษ1.jpg)
“คนที่บอกว่ารวยแล้วไม่เอาเงินแค่นี้ คิดใหม่นะครับ ยิ่งรวยยิ่งโลภ ถ้าวันนี้ผมมีเงินพันล้าน คุณเอามาให้ผมฟรีๆ ย้ำว่าฟรีๆ ซัก 10 ล้าน จะไม่เอาหรือครับ ไม่ต้องเหนื่อย ไม่ต้องทำไร คนรวยไม่ใช่พระนะครับ จะได้ไม่ต้องใช้เงิน”
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/03/Captureษ2.jpg)
ขณะเดียวกัน เพจ “เหยื่อ” เข้ามาคอมเมนต์ว่า “นักแฉที่ว่าจะเป็นใครไม่รู้ แต่ที่ไม่ต้องรู้ก็เชื่อถือได้คือ เคสนี้ทนายมีพยานหลักฐาน แน่นตึ้บ” จากนั้นทนายตั้มตอบว่า “ผมเคยชื่นชมคนๆ นี้ ถึงกับบอกกับคนใกล้ตัวเลยว่า พี่เค้าดีจริงๆ เงินคงทำอะไรไม่ได้ แต่พอรู้ความจริง โอ้โห มึงนี่โคตรเลวกว่าใครอีก ยังไงก็เป็นกำลังใจให้เพจเหยื่อนะครับ ที่ออกมาแฉเพื่อสังคมจริงๆ ไม่ใช่แฉเพื่อตัวเอง (ลองกระซิบถามแหล่งข่าวของเพจเหยื่อนะครับ ว่าเรื่องที่ผมโพสต์จริงหรือติงนัง)”
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/03/Capture00.jpg)
อีกทั้งมีผู้เข้ามาคอมเมนต์ถามว่า “คู่กรณีตลอดกาลหรือเปล่าครับท่านทนาย…ชอบหนีบซองไง??” รวมถึงมีคนเข้าสงสัยว่า นายษิทราพูดถึงใคร “แล้วจ่ายทำไม” ซึ่งนายษิทรา ตอบว่า “จ่ายเพื่อให้หุบปาก”
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/03/Captureษ3.jpg)
มีผู้เข้ามาคอมเมนต์ สอบถาม กดไลก์ และ กดแชร์ กันออกไปจำนวนมาก
ขอบคุณข้อมูล ภาพ เพจ “ษิทรา เบี้ยบังเกิด เลขาธิการมูลนิธิทีมงานทนายประชาชนฯ”