ที่ จ.เลย เมื่อวันที่ 27 ม.ค. น.ส.แพทองธาร ชินวัตร หัวหน้าครอบครัวเพื่อไทย พร้อมด้วย นพ.ชลน่าน ศรีแก้ว ส.ส.น่าน และหัวหน้าพรรคเพื่อไทย (พท.) และคณะ ลงพื้นที่ร่วมกิจกรรมปราศรัยใหญ่ ในงานแลนด์สไลด์เพื่อไทยเท่านั้น โดยมีการหารือกับตัวแทนภาคเอกชน จ.เลย ที่ร้านอาหารล้านช้าง ก่อนเดินทางไปยังเวทีปราศรัยจุดแรก น.ส.แพทองธาร ให้สัมภาษณ์ถึงการลงพื้นที่ของพรรค พท. ว่า การลงพื้นที่หาเสียงครั้งนี้ถือเป็นการเดินสายหาเสียงอย่างเป็นทางการของพรรค พท. หลังจากนี้พรรค พท.จะเดินหน้าหาเสียงทั่วประเทศ เพื่อพบประชาชนให้ได้มากที่สุด ในส่วนของตนยังสามารถเดินทางด้วยเครื่องบินได้จะพยายามลงพื้นที่ให้ได้มากที่สุด เมื่อใกล้คลอดจะปรับเป็นนั่งรถไปแทน โดยพยายามไปให้ได้มากที่สุด โดยปรึกษาคุณหมอตลอด จะไม่ทำอะไรให้มากเกินไป
เมื่อถามว่าการเลือกตั้งยังไม่เกิดขึ้น แต่มีการพูดถึงการจับมือทางการเมืองหลังเลือกตั้งระหว่างพรรค พท. กับพรรคพลังประชารัฐ (พปชร.) เพื่อนำ นายทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี กลับบ้าน น.ส.แพทองธาร กล่าวว่า ยังไม่เคยคุยกันเลย เราจะเดินสายอุ้มท้องหาเสียงต่อไป เพื่อเป้าหมายแลนด์สไลด์ นี่คือสิ่งที่นี่คือเป้าหมายที่พรรค พท. ตั้งใจทำ
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/01/S__52527116.jpg)
ผู้สื่อข่าวถามย้ำว่า นายทักษิณ ระบุว่า จะกลับบ้านเมื่อใดให้ น.ส.แพทองธาร จะเป็นผู้ประกาศ น.ส.แพทองธาร กล่าวว่า “ยังไม่ได้บอกจะกลับเมื่อไหร่อย่างไร ที่บอกให้อิ๊งเป็นคนบอกก็ตามนั้น ส่วนจะกลับมาแบบไหนนั้น คุณพ่อออกไปหลายปีแล้ว คงมีวิธีและวิธีการว่าจะมาอย่างไร อิ๊งก็เคาพรการตัดสินใจและท่านก็พูดเองว่าจะไม่เอาพรรคการเมืองมาเกี่ยวข้อง ดังนั้น การที่มาอยู่ตรงนี้ พรรค พท. อยู่ตรงนี้ เราจะมุ้งหน้าหาเสียงทำงานเพื่อพี่น้องประชาชน ไม่ได้มุ้งเน้นเรื่องพานายทักษิณกลับบ้าน ขอให้แยกเรื่องกัน”
เมื่อถามอีกว่า การจับมือกับพรรค พปชร. ตัดไปได้เลยใช่หรือไม่ น.ส.แพทองธาร กล่าวว่า ตนไม่เคยคุย และข่าวที่ออกมาจะกระทบกับกระแสพรรค พท.หรือไม่นั้น ตนคิดว่าประชาชนติดตามข่าวน่าจะมีวิจารณญาณว่าเป็นอย่างไร เพราะตอนนี้ไม่ได้คุยจริงๆ ยังไม่มีดีล ไม่ได้คุย ก็ไม่รู้จะตอบประชาชนอย่างไร.