เป็นอีกหนึ่งเรื่องราวความซาบซึ้งใจที่กำลังแชร์ต่ออยู่ในโลกออนไลน์อยู่ในขณะนี้ หลังแฟนเพจ “โรงพยาบาลราชบุรี” ได้เผยเรื่องราวระบุว่า “#บริจาคอวัยวะ สร้างกุศลผู้ให้ สร้างชีวิตใหม่ผู้รับ 1 ผู้ให้ ช่วยได้ 8 ชีวิต” นายแพทย์โอภาส การย์กวินพงศ์ ปลัดกระทรวงสาธารณสุข พร้อมแพทย์หญิงปาจรีย์ อารีย์รบ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดราชบุรี นายแพทย์อนุกูล ไทยถานันดร์ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลราชบุรี และคณะแพทย์ เจ้าหน้าที่โรงพยาบาลราชบุรี ร่วมแสดงความขอบคุณครอบครัว “คุณฮวย”
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/12/317729456_516921283809773_5907241947678987979_n-1.jpg)
โดยเมื่อวันที่ 30 พฤศจิกายน 2565 ผู้ป่วยหญิงอายุ 48 ปี เข้ารับการรักษาในโรงพยาบาลปากท่อ ด้วยอาการไม่รู้สึกตัว โดยส่งรักษาตัวต่อมายังโรงพยาบาลราชบุรี และได้รับการวินิจฉัยว่า มีภาวะเลือดออกในสมองจากหลอดเลือดสมองแตก เนื่องมาจากภาวะความดันโลหิตสูงที่รักษาไม่ต่อเนื่อง โดยแพทย์ได้ทำการผ่าตัดสมองเพื่อช่วยชีวิตผู้ป่วย แต่หลังการผ่าตัด อาการผู้ป่วยยังคงไม่ดีขึ้น ไม่รู้สึกตัว เข้าพักรักษาตัวในหอผู้ป่วยหนักศัลยกรรม โดยคุณอรวรรณ ศิริองอาจ หัวหน้าหอผู้ป่วย ได้พิจารณาว่า ผู้ป่วยน่าจะเข้าเกณฑ์เป็นผู้บริจาคอวัยวะได้ตามเกณฑ์ของสภากาชาดไทย จึงได้ประสานมายังทีมรับบริจาคอวัยวะโรงพยาบาลราชบุรี โดยมีคุณกรรณิการ์ โคว้ฮุด เป็นพยาบาลผู้ประสาน
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/12/318175896_516922800476288_7593144893722506599_n-1.jpg)
แพทย์ได้เข้าตรวจอาการผู้ป่วยและวินิจฉัยว่า ผู้ป่วยอยู่ในภาวะสมองตาย จึงได้แจ้งบุตรและญาติของผู้ป่วยรับทราบ โดยในครั้งนี้คุณกรรณิการ์ โคว้ฮุด ได้พิจารณาถึงประโยชน์ที่ยังมีต่อผู้อื่น จึงได้เข้าเจรจาขอรับบริจาคอวัยวะเพื่อช่วยเหลือผู้ป่วยที่สิ้นหวังต่อการรักษา บุตรและญาติของผู้ป่วยเล็งเห็นถึงบุญอันยิ่งใหญ่นี้ จึงได้บริจาคอวัยวะทุกส่วนที่ยังคงทำประโยชน์ได้ให้กับสภากาชาดไทย ในครั้งนี้ได้รับบริจาค ตับ ไต 2 ข้าง ดวงตา 2 ข้าง ให้กับสภากาชาดไทย กระดูกและเนื้อเยื่อให้กับศูนย์เนื้อเยื่อชีวภาพกรุงเทพฯ ในพระอุปถัมภ์ฯ โดยทีมแพทย์โรงพยาบาลราชบุรี ได้จัดเก็บดวงตา อวัยวะ มอบสู่สภากาชาดไทย และกระดูกมอบสู่ศูนย์เนื้อเยื่อชีวภาพกรุงเทพฯ ในพระอุปถัมภ์ฯ
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/12/318512928_516921290476439_4755146996532479982_n-1-1024x478.jpg)
จึงขอเชิดชูเกียรติ “คุณแสงจันทร์ คุณฮวย” และครอบครัว ที่ได้ร่วมสร้างกุศลอันยิ่งใหญ่ มอบอวัยวะเพื่อช่วยเหลือผู้อื่นต่อไป ความดีที่ไม่สิ้นสุด คือ การบริจาคร่างกายและอวัยวะเมื่อยามสิ้นสูญ
อย่างไรก็ตาม ภายหลังจากที่โพสต์ดังกล่าวเผยแพร่ออกไป ต่างมีชาวเน็ตเข้ามาแสดงความเห็นกันเป็นจำนวนมาก โดยส่วนใหญ่ต่างบอกว่า ซาบซึ้งใจและขออนุโมทนาบุญกับกุศลครั้งยิ่งใหญ่ในครั้งนี้อีกด้วย…
ขอบคุณภาพและข้อมูลจาก @โรงพยาบาลราชบุรี