กรณี นายณัฐภัทร สุวรรณประทีป ผวจ.สุพรรณบุรี มอบหมายให้ นายเดชะ สิทธิสุทธิ์ หัวหน้าสำนักงาน จ.สุพรรณบุรี พร้อมด้วย นายสรวุฒิ แสนเทศ นิติกรชำนาญการ สำนักงานจังหวัดสุพรรณบุรี นำเอกสารหลักฐาน และคลิปวิดีโอ แจ้งความตำรวจ สภ.สองพี่น้อง เอาผิด นายยืนยง โอภากุล หรือ “น้าแอ๊ด คาราบาว” ข้อหาหมิ่นประมาท ปมเดือดระเบิดอารมณ์ด่ายับ ผวจ.สุพรรณบุรี โดยยืนยันให้ดำเนินคดีให้ถึงที่สุดแม้จะยอมให้อภัยแล้วเพื่อเป็นการกอบกู้ศักดิ์ศรี ผวจ.สุพรรณบุรี โดยพนักงานสอบสวนได้ออกหมายเรียกเชิญตัว นายยืนยง หรือแอ๊ด คาราบาว มารับทราบข้อกล่าวหาในวันที่ 25 ต.ค.นี้ เวลา 09.00 น. ตามที่ได้เสนอข่าวมาอย่างต่อเนื่องแล้วนั้น
ออกหมายเรียก “แอ๊ด คาราบาว”25ต.ค. รับทราบข้อกล่าวหา
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/10/191065NP@SPB111-6.jpg)
เกี่ยวกับเรื่องนี้ เมื่อวันที่ 20 ต.ค. พ.ต.อ.เกียรติชัย เกิดโชค สภ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี เปิดเผยว่า คดีความดังกล่าวได้รับการประสานจาก นายยืนยง หรือแอ๊ด คาราบาว แล้ว โดยแจ้งขอเลื่อนพบพนักงานสอบสวนตามหมายเรียกไปก่อนโดยจากเดิมวันที่ 25 ต.ค. 2565 เวลา 09.00 น. ออกไปเป็นวันที่ 27 ต.ค.นี้ เวลา 14.00 น. โดยให้เหตุผลว่าได้รับหมายเรียกในระยะกระชั้นชิดเกินไป
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/10/aHR0cHM6Ly9zLmlzYW5vb2suY29tL2pvLzAvdWQvNDg2LzI0MzE1ODkvYTEzLmpwZw.jpg)
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ช่วงเช้าวันเดียวกัน (20 ต.ค.) แอ๊ด คาราบาว มอบหมายให้ นายวรัญชัย เจนศิริวณิชย์ ผู้อำนวยการฝ่ายกฎหมายและเลขานุการ บริษัท คาราบาวตะวันแดง จำกัด เป็นตัวแทน นำถุงยังชีพ 400 ชุด พร้อมเครื่องดื่มบำรุงกำลังของบริษัท รวม 200 ลัง รวมมูลค่า 3 แสนบาท มอบให้กับ นายไพฑูรย์ วงศ์วีรกูล นายอำเภอสองพี่น้อง เพื่อนำไปแจกจ่ายบรรเทาทุกข์ชาวอำเภอสองพี่น้อง และชาวบ้านผู้ประสบภัยน้ำท่วม ที่ได้รับผลกระทบ ทั้งนี้ ขอยืนยันว่าการแจกถุงยังชีพในครั้งนี้ไม่เกี่ยวข้องกับข้อกล่าวหาแต่อย่างใด.