ศึกวอลเลย์บอลหญิงชิงแชมป์โลก 2022 ที่ประเทศเนเธอร์แลนด์ และโปแลนด์ ร่วมกันเป็นเจ้าภาพ ซึ่งทีมนักกีฬาวอลเลย์บอลหญิงทีมชาติไทย ลงสนามรอบแบ่งกลุ่ม รอบแรก กลุ่ม B ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม ชนะ 4 นัด แพ้ 1 นัด เก็บได้ 10 คะแนน สร้างประวัติศาสตร์ผ่านเข้ารอบ 2 ได้เป็นครั้งแรก ในฐานะอันดับ 2 ของกลุ่มนั้น
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/10/yprx99bx39ht0krxhnff.jpg)
สำหรับรอบที่ 2 หรือ รอบ 16 ทีมสุดท้าย นั้น จะแข่งกันในวันที่ 4-9 ต.ต.นี้ โดย 4 ทีมที่ดีที่สุดในแต่ละสาย A B C D ในรอบแรก จะได้มาเล่นต่อในรอบ 2 ที่จะแบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มละ 8 ทีม โดย 4 ทีม จากกลุ่ม A จะไปเจออีก 4 ทีมจากกลุ่ม D แข่งขันรอบ 2 ในกลุ่ม E แข่งที่เนเธอร์แลนด์ ส่วน 4 ทีม จากกลุ่ม B และอีก 4 ทีม จากกลุ่ม C จะแข่งขันในกลุ่ม F ที่โปแลนด์ โดยในแต่ละกลุ่ม ซึ่งมี 8 ทีม จะแข่งพบกันหมดในกลุ่ม ทีมที่เจอกันแล้ว จะไม่ต้องแข่งขันกันอีก แต่นำผลจากรอบแรก มาคำนวณเพื่อจัดอันดับทีมด้วย
โดยในรอบ 2 จะคัดเอา 4 ทีมที่ดีที่สุดของแต่ละกลุ่ม รวม 8 ทีม ไปแข่งรอบก่อนรองชนะเลิศ ต่อไป ส่วนทีมที่ตกรอบในรอบ 2 นี้ จะเดินทางกลับ พร้อมกับอันดับ 9-16 ซึ่งก็แล้วแต่ผลงานของแต่ละทีม รวม 2 รอบ
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/10/gihc12tub5x2h7jkmabl.jpg)
ทั้งนี้ จากการประกาศล่าสุด ทีมลูกยางสาวไทย อยู่ในกลุ่ม F ร่วมกับ เซอร์เบีย อันดับ 4 ของโลก, สหรัฐอเมริกา อันดับ 1 ของโลก, ตุรกี อันดับ 6 ของโลก, โดมินิกัน อันดับ 9 ของโลก, โปแลนด์ อันดับ 12 ของโลก, แคนาดา อันดับ 15 ของโลก และเยอรมนี อันดับ 14 ของโลก โดยกลุ่มนี้จะแข่งขันกันที่โปแลนด์
ซึ่งจากการเจอกันในรอบแรก ระหว่าง ไทย, ตุรกี, โดมินิกัน และโปแลนด์ นั้น จะทำให้รอบ 2 ทั้ง 4 ทีม ไม่ต้องแข่งขันกันอีก ทำให้ สาวไทย จะเหลือโปรแกรมแข่งขันรอบ 2 อีก 4 นัด ดังนี้ วันที่ 4 ต.ค. ไทย พบ แคนาดา เวลา 20.00 น. (เวลาไทย), วันที่ 5 ต.ค. ไทย พบ เยอรมนี เวลา 20.00 น. (เวลาไทย), วันที่ 7 ต.ค. ไทย พบ เซอร์เบีย เวลา 20.00 น. (เวลาไทย) และวันที่ 8 ต.ค. ไทย พบ สหรัฐอเมริกา เวลา 20.00 น. (เวลาไทย) ถ่ายทอดสดทางช่อง Workpoint ช่อง 23 ยิงสด
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/10/ujl1dobljxhkw1mq92ka.jpg)
ขณะเดียวกัน จากผลงานอันโด่ดเด่นของทีมสาวไทย ในรอบแรก ในศึกชิงแชมป์โลก 2022 ทำให้สหพันธ์วอลเลย์บอลนานาชาติ (เอฟไอวีบี) ประกาศคะแนนอันดับโลกล่าสุด ปรากฏว่า นักตบสาวไทย ขยับอันดับขึ้นมาอยู่ที่ 13 แซงหน้า เยอรมนี ที่หล่นไปอยู่อันดับ 14 ของโลก แทน
ทางด้าน “น้องชมพู่” พรพรรณ เกิดปราชญ์ กัปตันทีมจอมแกร่งของไทย เผยว่า รอบที่ 2 ต้องเจอทีมแกร่งๆ หลายทีม สิ่งที่เพื่อนๆ ต้องทำเวลานี้คือรวบรวมสมาธิโฟกัสไปอยู่ที่อีก 4 เกม ที่จะแข่งขันในรอบต่อไป เราเห็นความผิดพลาดหลายๆ อย่าง เราพยายามปรับปรุงให้ดีขึ้น การเล่นในรอบ 2 ต้องเน้นละเอียดทุกแต้ม ยังเชื่อว่าพวกเราจะทำผลงานได้ดี ขอให้แฟนชาวไทยช่วยเชียร์พวกเราต่อไป.
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/10/nk43u3xzjps172mz2acb-1.jpg)