จากกรณี ลูกศิษย์ ผู้ศรัทธา และประชาชนจำนวนมาก ต่างมารอรับครูบาบุญชุ่ม ออกมาจากถ้ำหลวงเมืองแก๊ด ทางทิศตะวันตกของจังหวัดท่าขี้เหล็ก ประเทศเมียนมา เมื่อช่วงวันที่ 31 ก.ค. ที่ผ่านมา หลังจากปิดวาจาและปฏิบัติธรรมอยู่ภายในถ้ำ 3 ปี 3 เดือน 3 วัน โดยมีลูกศิษย์ และประชาชนทั่วไป จำนวนหลายหมื่นคน ตั้งแถวนั่งรอรับตลอดเส้นทางออกจากถ้ำมายังราชรถที่เตรียมไว้ ตามที่ได้เสนอข่าวไปแล้วนั้น
ความคืบหน้าล่าสุด แฟนเพจเฟซบุ๊ก วัดป่าแดงน้อย อ.แม่สาย ได้โพสต์ภาพ ครูบาบุญชุ่ม ออกแสดงธรรมครั้งแรก ที่ประเทศเมียนมา โดยมีศิษยานุศิษย์ พุทธศาสนิกชน มาร่วมนั่งฟังธรรมกันอย่างมืดฟ้ามัวดิน โดยระบุข้อความระบุว่า
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/08/1659693142296.jpg)
“มวลมหาชนผู้เลื่อมใสศรัทธา 100,000 กว่าคน รอชมบารมี และฟังพระธรรมเทศนา พระครูบาพ่อบุญชุ่ม ญาณสํวโร อรัญวาสีภิกขุ ณ ถ้ำเมืองแก๊ด ประเทศเมียนมา ในโอกาสบำเพ็ญสัจจะบารมีในถ้ำเมืองแก๊ด ครบ 3 ปี 3 เดือน 3 วัน วันอาทิตย์ ที่ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2565 จับเวลาที่ครูบาพ่อแสดงธรรม 6 ชั่วโมงครึ่ง”..
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/08/297741110_5384255458317739_4057920997775620005_n.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/08/297746433_5384256134984338_4285970320469764618_n.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/08/297468038_5384256454984306_6630791967815826681_n-1024x547.jpg)
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2022/08/297621840_5384256338317651_4592436972236877197_n.jpg)
ขอบคุณภาพประกอบ : วัดป่าแดงน้อย อ.แม่สาย