กำลังเป็นอีกหนึ่งไวรัล ที่โซเชียลกำลังให้ความสนใจเป็นอย่างมากในขณะนี้ หลังจากมีเจ้าของร้านอาหารดังย่านดอนเมือง ได้ลงคลิปจากภาพกล้องวงจรปิด ที่ปรากฏภาพนาทีระทึกเกือบไฟไหม้ร้าน ผ่าน TikTok ระบุว่า
“ขอบคุณพี่วินเบอร์ 4 ด้วยนะครับ ที่ช่วยน้องในร้านไว้ ถ้าบังเอิญเห็นโพสต์นี้เข้า มาทานฟรีได้ตลอดเลยนะครับ สาเหตุเกิดจากสายแก๊สติดกับขาเตา พอเกิดความร้อนเลยทำให้สายแก๊สรั่ว”
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/02/Screenshot-2024-02-22-104850.jpg)
โดยเป็นภาพขณะมีพนักงานสาวกำลังตั้งหม้อก๋วยเตี๋ยว ก่อนจะเดินไปหยิบของหลังร้าน แต่ปรากฏว่าจัดวางเตาแก๊สไม่เรียบร้อย ทำให้สายแก๊สไปอยู่ใต้หม้อพอดี จนเป็นเหตุสายแก๊สละลายและรั่ว พร้อมมีไฟลุกสูงขึ้น ผ่านไปสักพัก พนักงานสาวก็ออกมาพร้อมกับตกใจ และวิ่งไปข้อความช่วยเหลือจากพลเมืองดีใกล้ ๆ
ซึ่งมีหนุ่มวินมอเตอร์ไซค์บริเวณนั้น วิ่งเข้ามาช่วยเหลือทันที พร้อมกับเข้าไปก้มปิดวาล์วแก๊ส ทั้งที่จากภาพจะเห็นได้ว่าสุ่มเสี่ยงระเบิดมาก เพราะไฟได้ลุกลามมาใกล้บริเวณหัวแก๊สแล้ว แต่สุดท้ายก็ระงับเพลิงไฟได้ทันเวลาพอดี
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2024/02/Screenshot-2024-02-22-104913.jpg)
อย่างไรก็ตาม หลังจากที่โพสต์ถูกเผยแพร่ออกไป เจ้าของร้านก็พยายามตามหาพี่วิน เพื่อจะขอบคุณและมอบของรางวัลเป็นสิ่งตอบแทน ขณะเดียวกัน พี่วินคนดังกล่าวก็เข้ามาคอมเมนต์ในคลิปนี้อีกด้วยว่า “เบอร์ 4 ท่าทราย รายงานตัวครับ พอดีเป็นช่างแก๊สเก่าครับ ยินดีที่ได้ช่วยครับผม” นอกจากนี้ ก็มีชาวเน็ตต่างไปคอมเมนต์ชื่นชมพี่วินคนดังกล่าวที่กล้าหาญ และมีน้ำใจมาก…
@ratthakorn_jay สาเหตุเกิดจากสายแก๊สติดกับขาเตา พอเกิดความร้อนเลยทำให้สายแก๊สรั่ว #ดอนเมือง #ข่าวtiktok
♬ เสียงต้นฉบับ – Rat Tha Korn – Rat Tha Korn
ขอบคุณข้อมูลและรูปภาพ : @ratthakorn_jay