วันที่ 18 ก.ค. ผู้สื่อข่าวรับแจ้งจากชาวบ้าน ต.วันยาว อ.ขลุง จ.จันทบุรี ว่ามีโจรใจบาป แอบเข้ามาลักขโมยยกตู้บริจาค บนศาลาวัดวันยาวล่างและยังไปขโมยเงินทานงานศพ และขโมยปลาสดจากโรงทานในวัดไปอีกโดยกล้องวงจรปิดภายในวัด บันทึกภาพเหตุการณ์ไว้ได้ชัดเจน หลังรับแจ้งจึงรุดไปตรวจสอบพร้อมเจ้าหน้าที่
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/07/17072023_133340769765123341_GateWay_1C.jpg)
เมื่อไปถึงวัดวันยาวล่าง ได้ขึ้นไปบนศาลาหอฉัน และพบกับพระศิริศักดิ์ ธัมมะวุฑโฒ พระลูกวัด โดยนำผู้สื่อข่าวไปชี้จุดที่เกิดเหตุคนร้ายแอบเข้ามาขโมยยกตู้บริจาค พบว่ามีตู้บริจาคไม้หน้ากระจก ที่ตั้งอยู่บนกลางศาลาวัด 2 ตู้ พบมีร่องรอยการเคลื่อนย้ายครูดไปกับพื้นไม้กระดานเป็นทางยาว
ต่อมาพระศิริศักดิ์ ได้พาผู้สื่อข่าวไปตรวจสอบภาพจากกล้องวงจรปิด ที่ติดตั้งไว้บนศาลาวัด พบว่าเมื่อช่วงเช้ามืดเวลา04.20 น. วันที่ 17 ก.ค.66 พบมีภาพคนร้าย เป็นชายรูปร่างสันทัด อายุประมาณ 30 ปี สวมกางเกงยีนเสื้อยืดสีดำ เดินเปิดประตู เข้ามาบนศาลาวัด ก่อนเดินตรงไปที่ตู้บริจาค แบบใจเย็น แต่บังเอิญเดินมาเจอกับ พระลูกวัดอีกรูป จึงทำตีเนียน ยกตู้บริจาคเดินกลับไปวางไว้ใกล้กับที่เดิม
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/07/17072023_133340769706199972_GateWay_1C-1024x577.jpg)
พระศิริศักดิ์ กล่าวว่า ช่วงเวลาดังกล่าว เป็นช่วงเวลาที่พระทุกรูป ต้องขึ้นไปทำวัด น่าจะเป็นช่วงเวลาที่คนร้าย สวนทางเข้ามา ซึ่งไม่ทันมีใครสังเกต จากนั้นคนร้าย ยังได้มุ่งตรงไปยังศาลาตั้งศพ ซึ่งในช่วงเวลาดังกล่าวไม่มีคนอยู่ศาลาเปิดโล่ง คนร้ายจึงฉวยโอกาส ขโมยเงินทานในถาด ที่เจ้าภาพเตรียมไว้โปรยทาน วางไว้หน้าหีบศพของ น.ส.นับนา บุญชุ่ม ที่ตั้งบำเพ็ญอยู่ในศาลาไปจำนวนกว่า 1,000 บาท ติดมือไป
ต่อมาหลังทางเจ้าภาพรู้เรื่องได้พากันเข้ามาตรวจสอบในศาลาที่ตั้งศพ ยังพบว่านอกจากเงินที่เตรียมโปรยทาน กว่า 1,000บาท หายไปแล้ว ยังมีปลาสดๆ ที่เจ้าภาพ แช่ไว้ เตรียมปรุงเป็นอาหาร เพื่อถวายพระ ในวันรุ่งขึ้น หายไปอีก 2 ตัว คาดว่าคนร้ายน่าจะลักขโมยไปด้วย ซึ่งเหตุการณ์ทั้งหมดที่เกิดขึ้นทั้งเจ้าอาวาสทั้งเจ้าภาพงานศพ ไม่ติดใจจะแจ้งความดำเนินคดี เพียงแต่อยากฝากบอกถึงโจรแสบรายนี้ว่าถ้าอยากได้ก็ให้มาขออย่าทำอย่างนี้อีก