เมื่อวันที่ 5 ม.ค. 66 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่ โรงพยาบาลศูนย์บุรีรัมย์ ได้มีกลุ่มนักเรียนนักศึกษา และชาวบ้านทั่วไปกว่า 10 คน เดินทางมาทำแผล และขอคำปรึกษาจากแพทย์ หลังจากถูกสุนัขจรจัดไล่กัดแบบไม่เลือกหน้า โดยแต่ละคนมีรอยแผลสุนัขกัดแต่ละจุดแตกต่างกันไป บางคนโดนกัดขา บางคนถูกกัดท้อง ซึ่งแต่ละคนเกรงว่าสุนัขจะมีโรคพิษสุนัขบ้า จึงเข้าขอรับวัคซีน
นายบัญญวัฅ คงพินิจ อายุ 21ปี นักศึกษา ม.ราชภัฏบุรีรัมย์ เล่าว่า ตอนนั้นตนกำลังจะเข้าไปซื้อของในร้านสะดวกซื้อ ได้ยินเสียงเหมือนมีคนไล่กวดอะไรมาบางอย่าง จู่ๆ ได้มีสุนัขวิ่งเข้ามากัดโดยที่ไม่ได้ตั้งตัว
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/01/633526-1024x577.jpg)
นายศรี เมียมไธสง อายุ 56 ปี ชาว อ.นาโพธิ์ อีกหนึ่งรายที่ถูกสุนัขกัด บอกว่า ตนพาแม่ยาย มาฟอกไต กำลังมาซื้อของที่ร้านสะดวกซื้อ เห็นมีคนถือไม้เดินมา ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น คิดว่าเป็นคนทะเลาะกัน ไม่นานสุนัขได้กระโจนเข้ามากัดโดยไม่ได้ตั้งตัว ลักษณะของการกัดเหมือนจะไม่ปล่อย จึงต่อสู้ด้วยการเอากำปั้นตีสวน จนสุนัขปล่อยเขี้ยวออกไป
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2023/01/S__39346214-1024x571.jpg)
ด้านนายอภิวัฒน์ วงศ์ประนุท อายุ 41 ปี เข้าของร้านยำรสเด็ด หน้าห้างมินิบิ๊กซี เล่าว่า เท่าที่เห็นมีคนกัดหลายคนติดต่อกัน พยายามจะระวังแต่ไม่รู้ว่ามาจากไหน วิ่งมากัดหลานตัวเองอีกคน ส่วนตัวคาดว่าน่าจะเป็นสุนัขบ้า เพราะมีอาการน้ำลายฟูมปากกัดคนไม่เลือกหน้า
ล่าสุดเทศบาลเมืองบุรีรัมย์ พร้อมปศุสัตว์ ได้ใช้ลูกดอกยาสลบยิงสุนัขตัวดังกล่าว เพื่อนำตัวไปตรวจหาโรคพิษสุนัขบ้า หากพบจะต้องให้ผู้ที่ถูกสัมผัสไปฉีดวัคซีนกันโรคพิษสุนัขบ้าต่อไป.