จากกรณีเกิดเหตุเรือพายล่ม ที่บริเวณริมฝั่งแม่น้ำโขงบ้านบางทรายใหญ่ ใกล้กับสะพานมิตรภาพไทย-ลาว แห่งที่ 2 ต.บางทรายใหญ่ อ.เมือง จ.มุกดาหาร โดยมีเยาวชนสูญหาย 1 คนคือ นายศรันย์พงศ์ ทับแสง หรือ น้องไม้ อายุ 15 ปี นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 โรงเรียนมุกดาวิทยานุกูล และบาดเจ็บสาหัส 1 ราย โดยเหตุเกิดเมื่อวานนี้ (22 พ.ย.)
เรือพายเยาวชน 19 คน ซ้อมแข่งชิงแชมป์ พลาดล่มในแม่น้ำโขง จมหาย 1 สาหัส 1…
ความคืบหน้าเมื่อวันที่ 23 พ.ย. นางเศรษฐินี ทับแสง มารดาของ นายศรันย์พงศ์ ทับแสง หรือไม้ อายุ 15 ปี นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 โรงเรียนมุกดาวิทยานุกูล ที่ยังหาสูญหายยังไม่พบศพ และครอบครัวได้เดินทางมายังจุดเรือล่มตั้งแต่ช่วงเช้า เพื่อทำการจุดธูปบอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทาง ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายให้ช่วยดลบรรดาให้ทางเจ้าหน้าที่ได้พบศพด้วย
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2021/11/23112021_132821290973015761_GateWay-1-1024x512.jpg)
นางเศรษฐินี กล่าวว่า เมื่อวันที่ 22 พ.ย. ช่วงเวลาประมาณ 17.00 น. ตนก็ยังได้พูดคุยกับน้องไม้ ลูกชาย และยังบอกน้องช่วยเฝ้าร้านขายของชำให้แม่ด้วย แต่ทางน้องก็ได้บอกกับแม่ว่าน้องไม่ว่าง จึงได้ให้น้องช่วยปิดหน้าร้านขายของชำช่วยแม่ เนื่องจากตนจะเดินทางมาซื้อข้าวสารที่โรงสีข้าว เพื่อไปขาย ซึ่งทางน้องก็ช่วยคุณแม่ปิดหน้าร้านขายของชำ จนเสร็จ จนกระทั่งช่วงประมาณ 18.30 น. มีเพื่อนๆ ของน้องได้โทรฯ มาบอกตนว่า น้องไม้ ได้จมน้ำ ขณะฝึกซ้อมตนแทบจะเป็นลมล้มทั้งยืน ตลอดทั้งคืนที่มาผ่าน ตนเองและสามีต่างพากันพานั่งรอน้องตรงจุดเกิดเหตุ เพื่อจะรับน้องกลับบ้าน
![](https://t.dailynews.co.th/wp-content/uploads/2021/11/23112021_132821290939033839_GateWay-1-1024x512.jpg)
สำหรับการค้นหาร่างของน้องไม้ ตั้งแต่ช่วงเช้าที่ผ่านมา พบว่ามีเจ้าหน้าที่ นรข.มุกดาหาร กู้ภัยร่วมใจมุกดาหาร กู้ชีพกู้ภัย ทต.บางทรายใหญ่ ปภ.มุกดาหาร เจ้าหน้าที่ตำรวจเมืองมุกดาหาร และชาวบ้านในพื้นที่ ได้ออกค้นหาตามริมฝั่งแม่น้ำโขง แต่เนื่องด้วยสภาพอากาศ ที่มีลมกระโชกแรง จึงเป็นอุปสรรคในการค้นหาเป็นอย่างมาก แต่ทางเจ้าหน้าที่ก็จะค้นหาจนกว่าจะพบศพน้องต่อไป